Được hay không chứng thực giấy tờ, văn bản đã hết hạn sử dụng?

(27/06/2016)

Trong thực tiễn thực hiện công tác chứng thực tại các địa phương, không ít trường hợp người dân đem những giấy tờ, văn bản đã hết hạn sử dụng (phổ biến là chứng minh nhân dân đã quá thời hạn 15 năm theo quy định tại Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính phủ về Chứng minh nhân dân) đến các cơ quan thực hiện chứng thực yêu cầu chứng thực bản sao. Khi gặp các trường hợp này, nhiều cán bộ thực hiện chứng thực rất băn khoăn, nhiều trường hợp đã từ chối yêu cầu chứng thực của người dân. Vậy việc người thực hiện chứng thực từ chối yêu cầu chứng thực của người dân trong trường hợp này là đúng hay sai?

Nghiên cứu các văn bản quy phạm pháp luật về lĩnh vực chứng thực có thể thấy “Nghị định số 23/2015/NĐ-CP ngày 16/02/2016 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch” hiện nay và “Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18/5/2007 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký” trước đây đều có điều khoản quy định về bản chính giấy tờ, văn bản không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao. Tuy nhiên trong các điều khoản này cũng như toàn bộ nội dung hai Nghị định trên cũng không hề có quy định bản chính giấy tờ hết hạn sử dụng thì không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao. Cụ thể:
Nghị định số 79/2007/NĐ-CP quy định 05 (năm) trường hợp không được chứng thực bản sao từ bản chính gồm: (1) Bản chính được cấp sai thẩm quyền hoặc giả mạo; (2) Bản chính đã bị tẩy xoá, sửa chữa, thêm, bớt hoặc đã bị hư hỏng, cũ nát không thể xác định rõ nội dung; (3) Bản chính không được phép phổ biến trên các phương tiện thông tin đại chúng theo quy định của pháp luật; (4) Đơn, thư và các giấy tờ do cá nhân tự lập không có chứng nhận, chứng thực hoặc xác nhận của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền; (5) Các giấy tờ, văn bản khác mà pháp luật quy định không được sao (Điều 16 Nghị định số 79/2007/NĐ-CP).
Nghị định số 23/2015/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 10/4/2015 và thay thế Nghị định số 79/2007/NĐ-CP)  quy định 6 (sáu) loại bản chính giấy tờ, văn bản không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao gồm: (1) Bản chính bị tẩy xóa, sửa chữa, thêm, bớt nội dung không hợp lệ; (2) Bản chính bị hư hỏng, cũ nát, không xác định được nội dung; (3) Bản chính đóng dấu mật của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền hoặc không đóng dấu mật nhưng ghi rõ không được sao chụp; (4) Bản chính có nội dung trái pháp luật, đạo đức xã hội; tuyên truyền, kích động chiến tranh, chống chế độ xã hội chủ nghĩa Việt Nam; xuyên tạc lịch sử của dân tộc Việt Nam; xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân, tổ chức; vi phạm quyền công dân; (5) Bản chính do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp, công chứng hoặc chứng nhận chưa được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định; (6) Giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập nhưng không có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền (Điều 22 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP).
Như vậy, bản chính giấy tờ đã hết hạn sử dụng nhưng không thuộc các trường hợp nêu tại Điều 22 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP (trước ngày 10/4/2015 là các trường hợp nêu tại Điều 16 Nghị định số 79/2007/NĐ-CP) thì vẫn được thực hiện chứng thực bản sao, người thực hiện chứng thực không được từ chối yêu cầu chứng thực của người dân.
 

Lê Thu Hiền


Các tin đã đưa ngày:
                                  
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                      
  • Lượt truy cập: